Kaspar Hauser: Mvulana huyo wa miaka ya 1820 asiyejulikana kwa kushangaza anaonekana kuuawa miaka 5 tu baadaye.

Mnamo 1828, mvulana mwenye umri wa miaka 16 anayeitwa Kaspar Hauser alitokea Ujerumani kwa kushangaza akidai kuwa alilelewa maisha yake yote katika seli ya giza. Miaka mitano baadaye, aliuawa kwa njia ya kushangaza, na utambulisho wake bado haujulikani.
Kaspar Hauser: Mvulana huyo wa miaka ya 1820 asiyejulikana kwa kushangaza anaonekana kuuawa miaka 5 tu baadaye 1.

Kaspar Hauser alikuwa mhusika mwenye bahati mbaya anayeongoza katika mojawapo ya mafumbo ya ajabu katika historia: Kesi ya Mtoto Mfungwa. Mnamo 1828, mvulana tineja alitokea Nuremberg, Ujerumani bila kujua yeye ni nani au jinsi alivyofika huko. Hakuweza kusoma, kuandika, au kusema zaidi ya maneno machache rahisi.

Kwa kweli, alionekana kutojua chochote kuhusu ulimwengu unaomzunguka na angeweza hata kuelewa kazi rahisi kama vile kunywa kutoka kikombe tu baada ya kuona imeonyeshwa mara kadhaa.

Mvulana huyo pia alionyesha idadi ya tabia zisizofaa kama vile kuuma kucha na kutikisa huku na huko kila mara - mambo yote ambayo yangezingatiwa kuwa machafu wakati huo. Zaidi ya hayo yote, alidai kuwa alikuwa amefungiwa chumbani hadi hivi majuzi na hajui chochote kuhusu jina lake mwenyewe. Ni nini kilimtokea Kaspar Hauser? Hebu tujue...

Kasper - mvulana wa ajabu

Kaspar Hauser: Mvulana huyo wa miaka ya 1820 asiyejulikana kwa kushangaza anaonekana kuuawa miaka 5 tu baadaye 2.
Kaspar Hauser, 1830. © Wikimedia Commons

Mnamo Mei 26, 1828 mvulana mwenye umri wa miaka 16 alionekana katika mitaa ya Nuremberg, Ujerumani. Alibeba barua ambayo ilitumwa kwa nahodha wa kikosi cha 6 cha wapanda farasi. Mwandishi asiyejulikana alisema kwamba mvulana huyo aliwekwa chini ya ulinzi wake, akiwa mtoto mchanga, tarehe 7 Oktoba 1812, na kwamba hakuwahi kumruhusu "kuchukua hatua hata moja nje ya nyumba yangu (yake)." Sasa mvulana huyo angependa kuwa mpanda-farasi “kama baba yake alivyokuwa,” hivyo nahodha anapaswa kumchukua au kumtundika.

Kulikuwa na barua nyingine fupi iliyoambatanishwa ikidaiwa kutoka kwa mama yake kwenda kwa mlezi wake wa awali. Ilisema kwamba jina lake ni Kaspar, kwamba alizaliwa tarehe 30 Aprili 1812 na kwamba baba yake, mpanda farasi wa kikosi cha 6, alikuwa amekufa.

Mtu nyuma ya giza

Kaspar alidai kwamba kwa muda mrefu kama angeweza kufikiria nyuma, alitumia maisha yake kila wakati peke yake katika seli yenye giza ya mita 2x1x1.5 (zaidi ya saizi ya kitanda cha mtu mmoja katika eneo hilo) na majani tu. kitanda cha kulalia na farasi aliyechongwa kwa mbao kwa ajili ya kuchezea.

Kaspar alisema zaidi kwamba binadamu wa kwanza ambaye aliwahi kuwasiliana naye alikuwa mtu wa ajabu ambaye alimtembelea muda mfupi kabla ya kuachiliwa kwake, na kila mara alichukua tahadhari kubwa kutomfunulia uso wake.

Farasi! Farasi!

Mtengeneza viatu anayeitwa Weickmann alimpeleka mvulana huyo kwenye nyumba ya Kapteni von Wessenig, ambako angerudia tu maneno “Nataka kuwa mpanda farasi, kama baba yangu alivyokuwa” na “Farasi! Farasi!” Matakwa zaidi yalizua tu machozi au tangazo la ukaidi la “Sijui.” Alipelekwa kwenye kituo cha polisi, ambako angeandika jina: Kaspar Hauser.

Alionyesha kwamba anafahamu pesa, angeweza kusali na kusoma kidogo, lakini alijibu maswali machache na msamiati wake ulionekana kuwa mdogo. Kwa sababu hakutoa maelezo juu yake mwenyewe, alifungwa kama mzururaji.

Maisha katika Nuremberg

Hauser alipitishwa rasmi na mji wa Nuremberg na pesa zilitolewa kwa ajili ya utunzaji na elimu yake. Aliwekwa chini ya uangalizi wa Friedrich Daumer, mwalimu wa shule na mwanafalsafa wa kubahatisha, Johann Biberbach, mamlaka ya manispaa, na Johann Georg Meyer, mwalimu wa shule, mtawalia. Mwishoni mwa 1832, Hauser aliajiriwa kama mnakili katika ofisi ya sheria ya eneo hilo.

Kifo cha ajabu

Miaka mitano baadaye mnamo Desemba 14, 1833, Hauser alirudi nyumbani akiwa na jeraha kubwa kwenye titi lake la kushoto. Kwa maelezo yake, alivutiwa hadi Bustani ya Mahakama ya Ansbach, ambapo mtu asiyemfahamu alimdunga kisu alipokuwa akimpa begi. Polisi Herrlein alipopekua Bustani ya Mahakama, alipata mkoba mdogo wa rangi ya zambarau uliokuwa na maandishi ya penseli katika Spiegelschrift (mwandiko wa kioo). Ujumbe ulisomeka, kwa Kijerumani:

"Hauser ataweza kukuambia kwa usahihi kabisa jinsi ninavyoonekana na kutoka mahali nilipo. Ili kuokoa juhudi za Hauser, nataka kukuambia mwenyewe kutoka nilikotoka _ _ . Ninatoka _ _ _ mpaka wa Bavaria _ _ Mtoni _ _ _ _ _ nitakuambia hata jina: ML Ö."

Kaspar Hauser: Mvulana huyo wa miaka ya 1820 asiyejulikana kwa kushangaza anaonekana kuuawa miaka 5 tu baadaye 3.
Picha ya noti, katika maandishi ya kioo. Utofautishaji umeimarishwa. Ya asili haipo tangu 1945. © Wikimedia Commons

Kwa hiyo, je, Kaspar Hauser alidungwa kisu na mtu aliyekuwa amemhifadhi akiwa mtoto mchanga? Hauser alikufa kwa jeraha mnamo Desemba 17, 1833.

Mkuu wa urithi?

Kaspar Hauser: Mvulana huyo wa miaka ya 1820 asiyejulikana kwa kushangaza anaonekana kuuawa miaka 5 tu baadaye 4.
Hauser alizikwa katika Stadtfriedhof (makaburi ya jiji) huko Ansbach, ambapo jiwe lake la msingi linasomeka, kwa Kilatini, "Hapa kuna Kaspar Hauser, kitendawili cha wakati wake. Kuzaliwa kwake hakujulikana, kifo chake kilikuwa cha kushangaza. 1833.” Mnara wake ulijengwa baadaye katika Bustani ya Mahakama inayosomeka Hic occultus occulto occisus est, kumaanisha "Hapa kuna mtu wa kushangaza ambaye aliuawa kwa njia ya kushangaza." © Wikimedia Commons

Kulingana na uvumi wa kisasa - labda wa sasa mapema kama 1829 - Kaspar Hauser alikuwa mkuu wa urithi wa Baden ambaye alizaliwa mnamo Septemba 29, 1812 na alikufa ndani ya mwezi mmoja. Ilidaiwa kwamba mkuu huyu alikuwa amebadilishwa na mtoto anayekufa, na kwa kweli alionekana miaka 16 baadaye kama "Kaspar Hauser" huko Nuremberg. Wakati wengine walitoa nadharia ya uwezekano wa ukoo wake kutoka Hungary au hata Uingereza.

Ulaghai, tapeli?

Barua mbili alizobeba Hauser alizibeba zilipatikana zimeandikwa kwa mkono mmoja. Wa 2 (kutoka kwa mama yake) ambaye mstari wake "anaandika mwandiko wangu kama mimi" uliwaongoza wachambuzi wa baadaye kudhani kuwa Kaspar Hauser mwenyewe aliandika zote mbili.

Mtukufu wa Uingereza anayeitwa Lord Stanhope, ambaye alipendezwa na Hauser na kupata ulinzi wake mwishoni mwa 1831, alitumia pesa nyingi kujaribu kufafanua asili ya Hauser. Hasa, alilipia ziara mbili huko Hungaria akitumaini kukumbuka mvulana huyo, kwani Hauser alionekana kukumbuka maneno kadhaa ya Kihungari na aliwahi kutangaza kwamba Countess wa Hungaria Maytheny ndiye mama yake.

Hata hivyo, Hauser alishindwa kutambua majengo au makaburi yoyote nchini Hungaria. Stanhope baadaye aliandika kwamba kutofaulu kabisa kwa maswali haya kulimfanya atilie shaka uaminifu wa Hauser.

Kwa upande mwingine, wengi wanaamini kwamba Hauser alijitia kidonda na kwa bahati mbaya alijichoma sana. Kwa sababu Hauser hakuridhika na hali yake, na bado alikuwa na matumaini kwamba Stanhope angempeleka Uingereza kama alivyoahidi, Hauser alighushi mazingira yote ya kuuawa kwake. Alifanya hivyo kwa nia ya kufufua maslahi ya umma katika hadithi yake na kumshawishi Stanhope kutimiza ahadi yake.

Je, kipimo kipya cha DNA kilifichua nini?

Mnamo 2002, Chuo Kikuu cha Münster kilichambua seli za nywele na mwili kutoka kwa kufuli za nywele na nguo ambazo zilidaiwa kuwa za Kaspar Hauser. Sampuli za DNA zililinganishwa na sehemu ya DNA ya Astrid von Medinger, mzao katika ukoo wa kike wa Stéphanie de Beauharnais, ambaye angekuwa mama yake Kaspar Hauser ikiwa kweli angekuwa mfalme wa kurithi wa Baden. Mfuatano haukuwa sawa lakini mkengeuko unaoonekana si mkubwa vya kutosha kutenganisha uhusiano, kwani unaweza kusababishwa na mabadiliko.

Hitimisho

Kesi ya Kaspar Hauser ilishangaza kila mtu aliyeisikia. Je, mtu mdogo hivyo angewezaje kufungwa maisha yake yote bila mtu yeyote kutambua? Ajabu zaidi, kwa nini Hauser hakujua vitu kama herufi au nambari gani baada ya kufungwa kwa muda mrefu? Watu walidhani labda alikuwa mwendawazimu au mlaghai anayejaribu kutoroka gerezani.

Chochote kilichotokea, leo haiwezi kuamuliwa kabisa kwamba maisha ya Kaspar Hauser yanaweza kuwa yamenaswa katika mtego wa kisiasa wa wakati huo. Baada ya kuchunguza hadithi yake, ikawa wazi kwamba Kaspar Hauser alikuwa amefungwa kwa miaka mingi kabla ya kuonekana hadharani. Mwishowe, bado haijulikani jinsi hii ilitokea na ni nani aliyemshika mateka kwa muda mrefu.

Makala ya awali
Titanoboa

Yacumama - nyoka mkubwa wa ajabu anayeishi katika maji ya Amazonia

next Kifungu
Ushahidi mpya wa ajabu umefichuliwa: Jenomu za kale zinaonyesha uhamaji kutoka Amerika Kaskazini hadi Siberia! 5

Ushahidi mpya wa ajabu umefichuliwa: Jenomu za kale zinaonyesha uhamaji kutoka Amerika Kaskazini hadi Siberia!