Oracle na Delphi, da ke Delphi, Girka, wuri ne da ake girmamawa kuma tsohon wuri ne wanda ke da ma'ana mai girma a tatsuniyar Helenanci da addini. Ta yi aiki a matsayin cibiyar annabci da tuntuɓar juna, tana jan hankalin mahajjata daga nesa da ko'ina suna neman jagora daga Oracle na sufi.
Matar Tocharian ƴar Tarim Basin mummy ce wacce ta rayu kusan 1,000 BC. Dogo ce, tana da dogon hanci da doguwar gashi mai launin fata mai launin fata, daidai gwargwado a cikin wutsiyoyi. Saƙar kayanta ya bayyana kama da zanen Celtic. Tana kusan shekara 40 lokacin da ta rasu.
Yayin da muke kara gangarawa cikin zurfin kogon Kabayan, tafiya mai ban sha'awa tana jiran - wacce za ta tono sirrin ban mamaki da ke tattare da konawar 'yan adam, wanda zai ba da haske a kan wani labari mai ban tsoro da ya jure tsawon shekaru da yawa.
Duwatsu masu kyan gani da alamu masu ruɗani, daɗaɗɗen taska na azurfa, da tsoffin gine-ginen da ke gab da rushewa. Hotunan al'adun gargajiya ne kawai, ko wayewa mai ban sha'awa da ke ɓoye a ƙarƙashin ƙasan Scotland?
Tun daga ƙarshen 1990s, gano ɗaruruwan gaɓoɓin ɗan adam ta halitta tun daga kusan 2,000 KZ zuwa 200 CE a yankin Tarim Basin ya burge masu bincike tare da haɗakar abubuwan da suka shafi Yamma da ƙwararrun kayan tarihi na al'adu.
A cikin abin da aka yi imani da shi shine binciken shekaru na farko na fasahar dutsen Malesiya, masu bincike sun gano cewa an samar da adadi biyu na anthropomorphic na mayaka 'yan asali a cikin tashin hankalin geopolitical tare da masu mulki da sauran kabilu.
Yaron Aconcagua ya gano daskararre kuma a cikin yanayin mummiyya ta halitta, an miƙa shi azaman hadaya a cikin al'adar Incan da aka sani da capacocha, kusan shekaru 500 da suka gabata.
Tufafin da Matar Huldremose ke sawa a asali sun mutu shuɗi da ja, alamar arziki, kuma wani kututture a cikin ɗaya daga cikin yatsunta ya nuna ya taɓa ɗaukar zoben zinare.
A cikin ginshiƙi na Catacombs na Lima, ragowar mawadata mazauna birnin ne waɗanda suka yi imanin cewa za su kasance na ƙarshe don samun hutu na har abada a wuraren binne su mai tsada.
Masu bincike sun ƙirƙiri hoton 3D na mace Age Bronze wacce wataƙila ta kasance wani ɓangare na al'adun "Bell Beaker" na Turai.