Kimanin shekaru 200,000 zuwa 400,000, wasu sun ce halitta ce ta halitta yayin da wasu suka ce mutum ne ya yi shi.
Wani bincike mai ban mamaki da John J. Williams ya yi ya tayar da tambayar wanzuwar ci gaban wayewar tarihi.
Tsohuwar Wuri Mai Tsarki na sarauta na Dutsen Nemrut yana lullube da almara da gine-ginen da suka sabawa wurin da yake nesa a Turkiyya.
Masu binciken kayan tarihi sun gano tarin takubban Romawa da aka ajiye a cikin kogon da ke cikin hamadar Yahudiya.
Kasusuwan burbushin halitta wasu abubuwa ne na ban mamaki waɗanda ke samuwa a lokacin da yanayi ya dace don samuwar opal. Binne kasusuwa, harsashi, ko pinecones a cikin yashi ko yumbu na iya haifar da tsarin opalization, inda silica ke maye gurbin ainihin kayan halitta, ƙirƙirar kwafin burbushin halittu mai ban sha'awa. Waɗannan burbushin da aka yi wa ɓarna suna nuna kyan gani na opal kuma suna ba da taga zuwa duniyar duniyar.
Bisa ga shaidun da aka samu, aƙalla nau'in ɗan adam 21 sun wanzu a tarihi, amma a asirce ɗaya ne kawai daga cikinsu ke raye a yanzu.
Matar Tocharian ƴar Tarim Basin mummy ce wacce ta rayu kusan 1,000 BC. Dogo ce, tana da dogon hanci da doguwar gashi mai launin fata mai launin fata, daidai gwargwado a cikin wutsiyoyi. Saƙar kayanta ya bayyana kama da zanen Celtic. Tana kusan shekara 40 lokacin da ta rasu.
A cikin kusan 800 BC, kafin hawan daular Aztec, wata al'umma a kudancin Mexico ta gina wannan birni mai ban mamaki. Wanene su, duk da haka, har yanzu ya kasance asiri. Birnin ya kasance a ɓata tsawon ƙarni, yana ɓoye da gandun daji na wurare masu zafi, har sai da wani jami'in gwamnati ya yi masa tuntuɓe a zahiri.
An yi iƙirari da yawa na yuwuwar binciken jirgin Nuhu a cikin tarihi. Yayin da yawancin abubuwan da ake zargin gani da binciken an bayyana su a matsayin yaudara ko fassarori, Dutsen Ararat ya kasance abin ban mamaki na gaskiya a cikin ra'ayin Jirgin Nuhu.
Duniyar daɗaɗɗen kogon Cosquer, wani ɓoyayyiyar dutse mai daraja a ƙarƙashin zurfin teku, yana bayyana ɗimbin zane-zane na zamanin Dutse, waɗanda tsofaffin hannaye suka ƙera sama da shekaru 27,000 da suka wuce.