Siffofin da ba a saba da su ba da tsarin kwanyar Starchild sun ba masu bincike mamaki kuma sun zama batun muhawara mai zafi a fagen ilimin kimiya na kayan tarihi da na al'ada.
Wani bincike mai ban mamaki da John J. Williams ya yi ya tayar da tambayar wanzuwar ci gaban wayewar tarihi.
Gano manyan kwarangwal a tsibirin Catalina batu ne mai ban sha'awa wanda ya raba kan al'ummar ilimi. An sami rahotannin ragowar kwarangwal wanda ya kai tsayin ƙafa 9. Idan da gaske waɗannan kwarangwal na ƙattai ne, zai iya ƙalubalantar fahimtarmu game da juyin halittar ɗan adam da sake fasalin tunaninmu na baya.
Rushewar tarihi da faɗuwar Sumer, ɗaya daga cikin farkon wayewar duniya, ba mai sauƙi ba ne amma tsari mai rikitarwa da abubuwa da yawa na halitta da na ɗan adam suka yi tasiri.
A cikin dukan abubuwan da ya faru, Gilgamesh ya fara neman rashin mutuwa, wanda ya motsa shi ta hanyar tsoron mutuwa da sha'awar rai na har abada. Amma akwai wani jarumtaka har yanzu mai ban tausayi a bayan neman nasa.
Tsohuwar Wuri Mai Tsarki na sarauta na Dutsen Nemrut yana lullube da almara da gine-ginen da suka sabawa wurin da yake nesa a Turkiyya.
Oracle na Delphi, da ke Delphi, Girka, wuri ne da ake girmamawa kuma tsohon wuri ne wanda ke da ma'ana mai girma a tatsuniyar Helenanci da addini. Ta yi aiki a matsayin cibiyar annabci da tuntuɓar juna, tana jan hankalin mahajjata daga nesa da ko'ina suna neman jagora daga Oracle na sufi.
A Mullumbimby, Ostiraliya, akwai dutsen Henge na tarihi. Dattawan ƙabilar sun ce, da zarar an haɗa su, wannan wuri mai tsarki na iya kunna duk sauran wurare masu tsarki na duniya da layukan ley.
Daga da'irar dutse mai ban mamaki har zuwa haikalin da aka manta, waɗannan wurare masu ban mamaki suna riƙe da sirrin wayewar wayewa, suna jiran matafiyi mai ban sha'awa ya gano su.
Masu binciken kayan tarihi sun gano tarin takubban Romawa da aka ajiye a cikin kogon da ke cikin hamadar Yahudiya.