Rubuce -rubucen Rongorongo mai ban mamaki na Tsibirin Easter

Gaskiya ne cewa Easter Easter wanda aka fi sani da wurin da mutum -mutumi masu girman kai da girma moai, amma waɗannan ba kawai abubuwan al'ajabi ne da tsibirin Kudancin Pacific ya bayar ba. Yayin da tsarin moai ke da ban sha’awa saboda ba a san manufarsu ba da kuma ƙwaƙƙwaran masu fasaha, harshen da ya ɓace daga tsibirin "Ruwa" yana da ban mamaki. Harshen rubutaccen harshe iri ɗaya ya bayyana a sarari a cikin 1700s, duk da haka an tura shi zuwa duhu a ƙasa da ƙarni biyu.

Rungume rongo
Rubutun Rongorongo, wannan kwafin kwamfutar hannu ce mai suna Mu'a Au Mingo Ata'i Hoa Au. Yana da layi 16 (8 a kowane gefe), jimlar Alamu 720. A duk ƙasar Polynesia, Rapa Nui ita ce kawai wurin da ya haɓaka tsarin rubutu, har yanzu yana rikitar da masu yin rubutu. Credit Darajar Hoto: Dennis Jarvis | Flickr, lasisi a ƙarƙashin CC BY-SA 2.0

An yi imanin cewa mutanen Polynesia sun yi ƙaura zuwa abin da yanzu ake kira Easter Island a tsakanin 300 AD da 1200 AD, kuma suka kafa kansu a can. Saboda yawaitar jama'a da wuce gona da iri na albarkatun su, 'yan Polynesia sun sami faɗuwar jama'a bayan fara wayewa da farko. An ce lokacin da masu binciken Turai suka isa a 1722, sun kawo cututtuka tare da su wanda ya ragu da yawan su.

An ba da sunan Easter Island ta farkon baƙo wanda aka yi rikodin a Turai, ɗan binciken Holland Roggeveen, wanda ya gamu da shi a ranar Ista Lahadi, 5 ga Afrilu, a 1722, yayin neman "Davis Land. ” Roggeveen ya sanya masa suna Paasch-Eyland (Yaren mutanen Holland na karni na 18 don “Tsibirin Easter”). Sunan jami'ar Spanish na tsibirin, Isla de Pascua, kuma yana nufin "Tsibirin Easter."

An gano Rongorongo glyphs a cikin 1869 kwatsam. Ofaya daga cikin waɗannan ayoyin an baiwa Bishop na Tahiti a matsayin kyauta mai ban mamaki. Lokacin da Eugène Eyraud, babban firist na Cocin Roman Katolika, ya isa tsibirin Easter a matsayin mai wa'azi a ranar 2 ga Janairu, 1864, ya gano rubutun Rongorongo a karon farko. A cikin rubutaccen bayanin ziyarar tasa, ya bayyana yadda ya gano allunan katako ashirin da shida tare da waɗannan baƙon rubutu a kansu.

"A cikin kowane bukkar mutum yana samun allunan katako ko sandunan da aka rufe su da nau'ikan haruffan haruffa iri -iri: Siffofin dabbobi ne da ba a sani ba a tsibirin, waɗanda 'yan ƙasar ke zana da duwatsu masu kaifi. Kowane adadi yana da sunansa; amma ƙarancin kulawa da suke bayarwa ga waɗannan allunan ya kai ni ga tunanin cewa waɗannan haruffan, ragowar wasu tsoffin rubuce -rubuce, yanzu sun kasance musu al'ada ce ta yau da kullun waɗanda suke kiyayewa ba tare da neman ma'anarta ba. ”

Rongorongo rubutu ne na tushen hoto ko tsarin rubutu. An gano an saka shi a cikin allunan katako daban -daban da sauran kayan tarihi daga tsibirin. Ba a san fasahar rubuce -rubuce ba a kowane tsibirin da ke kewaye, kuma kasancewar rubutaccen rubutun ya ruɗe masana ilimin ɗan adam.

Zuwa yanzu, fassarar da aka fi amincewa da ita ita ce, mutanen tsibirin Ista sun yi wahayi zuwa ga rubutun da suka gani lokacin da Mutanen Espanya suka yi ikirarin tsibirin a cikin 1770. Duk da haka, duk da lafazinsa, babu wani masanin harshe ko masanin ilimin kimiya na kayan tarihi da ya sami nasarar rarrabe harshe.

a cikin Yaren Rapa Nui, wanda shine yaren asalin tsibirin Easter, kalmar Rongorongo na nufin "Don karantawa, ayyana, yin waka." Lokacin da aka gano allunan katako masu ƙyalli, sun lalace, sun ƙone, ko sun lalace sosai. An kuma gano sandar sarkin, mutum-mutumi tsuntsu, da kayan adon reimiro guda biyu tare da glyphs.

Tsakanin layin da ke tafiya cikin allunan an rubuta glyphs. Wasu “allunan” an “busa su,” tare da rubuce -rubucen da ke kunshe a cikin tashoshin da tsarin sarewa ya haifar. An yi musu siffa kamar mutane, dabbobi, ciyayi, da siffofi na geometric a cikin hoton Rongorongo. A cikin kowane alama da ke nuna kai, an karkatar da kai don ya ɗaga kai sama ko dai ya fuskanci gaba ko kuma ya yi nuni zuwa dama.

Rongorongo_reversible_glyphs
Glyphs a cikin tsarin rubutun Rongorongo an rubuta su a baya boustrophedon. Mai karatu yana farawa daga kusurwar hannun hagu na kwamfutar hannu, yana karanta layi daga hagu zuwa dama, sannan yana juyawa kwamfutar hannu digiri 180 don ci gaba akan layi na gaba daga hagu zuwa dama. Lokacin karanta layi ɗaya, layukan da ke sama da ƙasa suna bayyana a ƙasa. Koyaya, rubutun yana ci gaba zuwa gefen na biyu na kwamfutar hannu a inda ya ƙare na farko, don haka idan ɓangaren farko yana da adadin lambobi mara kyau, na biyun zai fara a kusurwar hagu na sama, da inda rubutu yana canzawa zuwa sama zuwa ƙasa. Ana iya karanta manyan alluna da sanduna ba tare da juyawa ba, idan mai karatu ya iya karanta juzu'i. A kan wannan kwamfutar hannu ta kwaikwayo, an yi wa wasu 'yan glyphs alama kuma an rarrabasu ta hanyar biyu, ɗaya gefen dama sama ɗayan kuma a ƙasa. Credit Katin Hoton: Penarc a wikivoyage, Basile Morin | An ba da lasisi a ƙarƙashin CC BY-SA 1.0

Kowane alamomin yana da tsayin kusan santimita ɗaya. An shimfida harafin don a karanta daga ƙasa zuwa sama, hagu zuwa dama. Reverse boustrophedon shine lokacin fasaha don wannan. Dangane da al'adar baka, an ƙirƙiri zane -zanen ta amfani da flakes obsidian ko ƙananan hakora a matsayin kayan aikin farko.

Tun da kawai an gudanar da karatun soyayya kai tsaye akan allunan, ba shi yiwuwa a tantance ainihin shekarun su. Koyaya, ana tsammanin an ƙirƙira su a kusan ƙarni na 13, a daidai lokacin da aka share gandun daji. Koyaya, wannan ka'ida ce kawai, kamar yadda mazaunan Tsibirin Easter na iya sare wasu ƙananan bishiyoyi don bayyananniyar manufar yin allunan katako. Gilashi ɗaya, wanda yayi kama da itacen dabino, an yi imanin dabino ne na Tsibirin Easter, wanda aka yi rikodinsa na ƙarshe a cikin rikodin pollen na tsibirin a cikin 1650, yana nuna cewa rubutun ya kasance aƙalla tsohon.

Gilashin sun tabbatar da ƙalubale don rarrabewa. Daukar zato cewa Rongorongo yana rubutu, akwai cikas guda uku da ke sanya rarrabuwarsa da wahala. Ƙididdigar adadi kaɗan, ƙarancin misalai da sauran abubuwan da za a fahimce su da su, da ƙarancin tabbaci na yaren Tsohon Rapanui, wanda wataƙila yaren da aka nuna a cikin allunan, duk abubuwan da suka taimaka wajen ɓoye su.

Wasu kuma suna jin cewa Rongorongo ba ainihin rubutu ba ne, a'a a'a, rubutun proto-rubutu ne, ma'ana tarin alamomin da amma basu haɗa da wani abun ciki na harshe ba a al'adance.

Bisa ga Atlas of Language database, "Wataƙila Rongorongo yana aiki azaman taimakon ƙwaƙwalwa ko don abubuwan ado, maimakon yin rikodin yaren Rapanui da mutanen tsibirin ke magana."

Duk da yake har yanzu ba a san takamaiman abin da Rongorongo ke nufi don sadarwa ba, ganowa da bincika allunan sun tabbatar da babban ci gaba a fahimtarmu game da tsoffin wayewar wayewar tsibirin Easter a baya.

Saboda an ƙera alkaluman da kyau kuma an daidaita su daidai, a bayyane yake cewa al'adun tsibirin tsohuwar yana da saƙo don aikawa, ko baje -koli na yau da kullun don dalilai na ado ko hanyar watsa saƙonni da labarai daga tsara zuwa tsara.

Kodayake yana yiwuwa fahimtar lambobin wata rana zai ba da amsoshi game da dalilin da ya sa wayewar tsibirin ta rushe, a yanzu, allunan suna zama abin tunatarwa mai ƙarfi na lokutan da suka shuɗe.