Rök Runestone mai ban mamaki ya yi gargadin canjin yanayi a can baya

Masana kimiyya na ƙasashen Scandinavia sun ba da shawarar mashahuri kuma mai ƙima Rök Runestone. Yana da kusan runes 700 da ke wakiltar alamar a canjin yanayihakan zai kawo matsanancin hunturu da ƙarshen zamani.

Rok Runestone
Rok Runestone. ️ Wikimedia Commons

A cikin tarihin Norse, zuwan Fimbulwintr yana shelar ƙarshen duniya. Wannan shi ne abin da runes ke nufi a kan enigmatic Rök Runestone, wanda aka gina shi da kyakkyawan dutse a ƙarni na tara kusa da Tafkin Vättern a kudancin tsakiyar Sweden. Stela, wanda tsayinsa ya kai ƙafa takwas kuma wani ya yi ƙasa, ya shahara saboda yana da rubutu mafi tsawo a duniya, tare da alamomi fiye da 700 da ke yaɗuwa da ɓangarorinsa biyar ban da tushe wanda za a sa a ƙarƙashin ƙasa.

Ana ɗaukar rubutun a matsayin mafi kyawun duka runestones a cikin ƙasashen Scandinavia saboda rarrabuwar sa. Sophus Bugge, ɗan ƙasar Norway, ya ba da fassarar farko a cikin 1878, amma bayaninsa ya kasance abin jayayya har yau.

Per Holmberg, Farfesa na Yaren mutanen Sweden a Jami'ar Gothenburg, ya jagoranci binciken da aka buga a mujallar 'Futhark: Jaridar Duniya na Nazarin Runic.' Rök Runestone, a ganinsa, ya gina ta Vikings cikin fargabar dawowar bala'in yanayi. 'Yan Vikings sun sadaukar da kansu ga gumakansu kuma suna da imani mai ƙarfi ga camfi, sihiri, da annabci.

"Vikings sun gina Rök Stone don faɗakar da al'ummomi masu zuwa don bala'in yanayi mai zuwa."

Har zuwa kwanan nan, an yi tunanin cewa runestone wani nau'in stele ne wanda aka sadaukar da shi ga ɗan da ya mutu, kamar yadda yake nuni ga "Theodoric ya" ayyukan jaruntaka. A cewar mafi yawan masana, wannan Theodoric ba kowa bane face mai mulkin Ostrogoth na karni na 6, Theodoric the Great. Koyaya, wannan kawai wani ɓangare ne na rubutu da aka rubuta a Tsohon Icelandic.

Rök Runestone mai ban mamaki yayi gargadin canjin yanayi a cikin 1 da suka gabata
Rubutun Rok runestone, waɗanda ke ɗauke da ishara ga bala'in canjin yanayi. ️ Wikimedia Commons

Mahimmancin ma'anar rubutun yana da wuyar tantancewa tunda sassan sun ɓace kuma yana haɗa nau'ikan rubutu iri -iri, yana nuna mahimmancin binciken yanzu, wanda masana daga cibiyoyi uku na Sweden suka gudanar. Yanzu sun yi imanin alamomin suna nuni ne ga zamanin tsananin sanyi, kamar yadda mutumin da ya ɗaga dutse ya yi ƙoƙarin sanya mutuwar ɗansa cikin mahallin.

“Hanyoyin dabaru da yawa sun kasance mabuɗin buɗe rajista. "Zai yi wahala a warware ɓarna na Rök runestone ba tare da waɗannan haɗin gwiwar sun haɗa bincike na adabi, ilimin kimiya na tarihi, tarihin addini, da kuma ilimin runology," in ji Per Holmberg a jawabinsa ga "Europa Press". Dangane da binciken, "rubutun yana nuna baƙin cikin da mutuwar ɗanta da fargabar sabon bala'in yanayi wanda ya yi daidai da bala'in da ya faru bayan 536 AD."

Rok Runestone
536 Shekarar Da hunturu Bai Ƙare ba. ️ Sabon Masanin Kimiyya

A bayyane yake, kafin gina Ronek runestone, jerin abubuwan da suka faru na yanayi sun faru waɗanda ƙauyen suka fassara su azaman abubuwan al'ajabi: guguwa mai ƙarfi ta hasken rana ta canza sararin samaniya cikin inuwar ja mai ban mamaki, amfanin gona ya sha wahala daga matsanancin sanyi, kuma daga baya, kusufin rana ya faru bayan fitowar rana. A cewar Bo Gräslund, farfesa kan ilmin kimiya na kayan tarihi a Jami'ar Uppsala, ɗaya daga cikin waɗannan abubuwan da ya faru zai isa ya sa Fimbulwintr ya firgita.

Lokacin hunturu, a cewar almara Norse, ya ɗauki shekaru uku ba tare da jinkiri ba kuma ya faru nan da nan kafin Ragnarok (ƙarshen duniya). Ya samar da iska, guguwa mai ƙarfi, guguwar daskarewa, da kankara. Yayin da Poetic Edda, wanda aka haɗa a ƙarni na 13, ya ba da shaida, mutane yunwa ta kashe kuma ta rasa bege da alheri yayin da suke gwagwarmayar rayuwarsu.