Norimitsu Odachi: Wannan babban takobin Jafananci na ƙarni na 15 ya kasance abin ƙyama!

An ƙirƙira shi azaman yanki ɗaya, Norimitsu Odachi yana da takobi mai tsawon mita 3.77 daga Japan wanda ke auna kilo 14.5. Mutane da yawa sun ruɗe da wannan babban makamin, yana ta yin tambayoyi kamar su wanene mai shi? Kuma yaya girman jarumin da yayi amfani da wannan takobi wajen yaƙi?

norimitsu odachi
Odachi Masayoshi ya ƙirƙira ta ƙwaƙƙwaran masani Sanke Masayoshi, mai kwanan wata 1844. Tsawon ruwan yana da 225.43 cm kuma tang shine 92.41 cm. Tan Artanisen / Wikimedia Commons

Yana da girma sosai, a zahiri, an ce wani kato ne ya yi amfani da shi. Baya ga ainihin ilimin da aka ƙirƙira shi a ƙarni na 15 AD, yana auna mita 3.77 (12.37 ft.) A tsawonsa, kuma yana yin nauyi kamar 14.5 kg (31.97 lbs.), Wannan takobi mai ban sha'awa yana rufe asiri.

Tarihin achidachi

A sheathed Nodachi (aka Odachi). Babban takobi ne mai hannu biyu da aka yi da takobin Jafananci (nihonto).
A sheathed Nodachi (aka Odachi). Babban takobi ne da aka yi da takobi na Jafananci (nihonto) © Wikimedia Commons

Jafananci sun shahara saboda fasahar yin takobi. Yawancin masarautu na Japan sun samar da nau'ikan wukake, amma ana iya cewa wanda mafi yawan mutane a yau sun san shi shine katana saboda haɗin gwiwa da sanannen Samurai. Duk da haka, akwai kuma wasu nau'ikan ƙananan takubban da ba a san su ba waɗanda aka samar cikin ƙarnuka a ciki Japan, ɗayansu shine achidachi.

Odachi (wanda aka rubuta azaman 太 太 刀 a kanji, kuma an fassara shi azaman 'babban ko babban takobi'), wani lokacin ana kiranta Nodachi (wanda aka rubuta da kanji as 太 太 刀, kuma an fassara shi azaman 'takobin filin') wani nau'in takobin Jafananci ne mai dogon hanci. Hannun achidachi yana lanƙwasa, kuma yawanci yana da tsawon kusan 90 zuwa 100 cm (kusa da 35 zuwa 39 inci). Wasu ōdachis har ma an yi rikodin cewa suna da ruwan wukake masu tsawon mita 2 (6.56 ft.).

Ana ɗauka ōdachi ya kasance ɗaya daga cikin makaman zaɓin da aka zaɓa a fagen yaƙi a lokacin yaƙin Nanboku-cho period, wanda ya kasance na babban ɓangare na ƙarni na 14 AD. A cikin wannan lokacin, odachis ɗin da aka ƙera an yi rikodin su ya kai tsawon mita. Wannan makamin, duk da haka, ya faɗi ƙasa bayan ɗan gajeren lokaci, babban dalilin shine cewa ba makamin mai amfani bane don amfani da yaƙe -yaƙe. Har yanzu, mayaƙan sun ci gaba da amfani da odachi kuma amfanin sa kawai ya mutu a cikin 1615, yana bin Osaka Natsu no Jin (wanda aka fi sani da Siege na Osaka), lokacin da Tokugawa Shogunate ya lalata dangin Toyotomi.

Wannan dogon takobin Nodachi mai tsawon sama da mita 1.5 (ƙafa 5) har yanzu ƙarami ne idan aka kwatanta da Norimitsu Odachi
Wannan dogon takobin Nodachi mai tsawon mita 1.5 (ƙafa 5) har yanzu ƙarami ne idan aka kwatanta da Norimitsu Odachi © Deepak Sarda / Flickr

Akwai hanyoyi da dama da wataƙila an yi amfani da odachi a fagen daga. Mafi saukin kai daga cikin waɗannan shi ne cewa sojojin ƙafa kawai suke amfani da su. Ana iya samun wannan a cikin ayyukan adabi kamar Heike Monogatari (an fassara shi azaman 'Labarin Heike') da Taiheiki (fassara kamar 'Tarihin Babban Salama'). Sojan kafa da ke riƙe da odachi wataƙila takobin ya rataya a bayansa, maimakon gefensa, saboda tsayinsa na musamman. Wannan, duk da haka, ya sa ba zai yiwu ga jarumi ya zana ruwan da sauri ba.

Samurai_wearing_a_nodachi
Wani bugun katako na lokacin Edo na Japan (ukiyo-e) na samurai dauke da achidachi ko nodachi a bayansa. Ana tsammanin su ma sun ɗauki katana da kodachi © Wikimedia Commons

A madadin haka, mai yiwuwa odachi ne kawai aka ɗauka da hannu. A lokacin Muromachi (wanda ya kasance daga ƙarni na 14 zuwa ƙarni na 16 miladiyya), ya zama ruwan dare ga jarumi mai ɗauke da odachi don samun abin riƙewa wanda zai taimaka ya zana masa makamin. Mai yiyuwa ne mayaƙan da suka yi yaƙi bisa dawakai ma sun mallaki odachi.

An kuma ba da shawarar cewa, kamar yadda odachi ya kasance makami mai rikitarwa don amfani, ba a amfani da shi azaman makamin yaƙi. Maimakon haka, ana iya amfani da shi azaman nau'in ma'auni ga runduna, kwatankwacin yadda za a yi amfani da tuta yayin yaƙi. Bugu da ƙari, an yi nuni da cewa odachi ya ɗauki ƙarin aikin ibada.

A lokacin Edo, alal misali, ya shahara don amfani da odachi yayin bukukuwa. Ban da wannan, wani lokacin ana sanya odachis a cikin wuraren ibadar Shinto a matsayin hadaya ga alloli. Wataƙila odachi ya kasance yana baje kolin fasahar ƙwaƙƙen takobi, saboda ba abu ne mai sauƙi ba a ƙera shi.

achidachi
Wani ukiyo-e na Japan na Hiyoshimaru wanda ya hadu da Hachisuka Koroku akan gadar Yahabi. Yanke shi da gyara don nuna odachi yana rataye a bayansa. Yana rike da yari (mashi) © Wikimedia Commons

Shin Norimitsu Odachi yana da amfani ko abin ado?

Dangane da Norimitsu Odachi, wasu suna son ra'ayin cewa an yi amfani da shi don dalilai masu amfani, sabili da haka mai amfani dole ne ya kasance ƙaton. Ƙarin bayani mafi sauƙi ga wannan takobi na musamman shi ne cewa an yi amfani da shi don dalilai marasa yaƙi.

achidachi
Girman ōdachi idan aka kwatanta da ɗan adam

Kera irin wannan doguwar wukar wuyar wuce gona da iri za ta yiwu a hannun wani babban masanin takobi. Saboda haka, yana da kyau cewa Norimitsu Odachi an yi nufin shi ne kawai don nuna ikon maƙerin. Bugu da kari, mutumin da ya ba da aikin Norimitsu Odachi wataƙila ya kasance mai wadata sosai, saboda zai kashe kuɗi da yawa don samar da irin wannan abu.